มัทฉะอุจิขายส่งปี 2026: การจัดหา ราคา และการตรวจสอบท่ามกลางภาวะขาดแคลนในเกียวโต

First Agri Team

บทความนี้แปลจากต้นฉบับภาษาอังกฤษ อ่านต้นฉบับภาษาอังกฤษ

มัทฉะอุจิขายส่งปี 2026: การจัดหา ราคา และการตรวจสอบท่ามกลางภาวะขาดแคลนในเกียวโต

มัทฉะอุจิ หรือมัทฉะที่ปลูกในพื้นที่อุจิของเกียวโตและบริเวณโดยรอบ ยังคงเป็นมัทฉะจากแหล่งกำเนิดระดับพรีเมียมที่ตลาดโลกรู้จักมากที่สุดในปี 2026 แต่วิธีซื้อมัทฉะอุจิในปริมาณขายส่งเชิงพาณิชย์เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิงนับตั้งแต่ภาวะขาดแคลนเท็นฉะในปี 2025 ที่ตลาดชาเกียวโตของ JA Zen-Noh ราคาเฉลี่ยของเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือพุ่งขึ้น 135% ในปี 2025 ขณะที่ปริมาณการซื้อขายลดลง 21% และในการเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 ราคาก็ยังปิดสูงขึ้นอีกราว 11% ผู้ผลิตเก่าแก่ของเกียวโตอย่าง Ippodo จำกัดปริมาณการขายมัทฉะ ส่วนผู้ซื้อแบบขายส่งตอนนี้ต้องแข่งกันแย่งโควตาที่มีจำกัดยิ่งขึ้น ผู้ซื้อ B2B ที่เคยพอใจกับการซื้อมัทฉะอุจิตรงจากญี่ปุ่นในราคา USD 180/kg เมื่อปี 2023 ตอนนี้ต้องเผชิญกับราคา USD 280/kg หรือไม่ก็ได้รับแจ้งจากซัพพลายเออร์ประจำว่า “โควตาเต็มแล้ว” การจัดหามัทฉะอุจิแบบขายส่งในปี 2026 จึงเล่นกันคนละกติกา และผู้ซื้อที่เข้าใจกติกาใหม่คือผู้ที่ได้เปรียบ

คู่มือนี้คือแนวทางการจัดหามัทฉะอุจิแบบขายส่งปี 2026 สำหรับเจ้าของแบรนด์ ผู้ค้าปลีกระดับพรีเมียม ผู้ประกอบการธุรกิจบริการอาหารระดับหรู และผู้ซื้อ private label ที่ต้องจัดหามัทฉะอุจิในปริมาณเชิงพาณิชย์ เนื้อหาครอบคลุมสิ่งที่ทำให้มัทฉะอุจิแตกต่างทั้งในด้านการเพาะปลูกและองค์ประกอบทางเคมี สภาพการผลิตจริงในตลาดที่ยังตึงตัวในปี 2026 ตารางราคาขายส่งปี 2026 ของมัทฉะแหล่งกำเนิดอุจิในระดับ Ceremonial และระดับพรีเมียม วิธีตรวจสอบคำกล่าวอ้างว่ามาจากอุจิ (และเหตุที่สินค้าปลอมแพร่หลายในปี 2026) ประเภทของซัพพลายเออร์ที่ส่งมอบมัทฉะอุจิในระดับขายส่งได้จริง และคำถามเชิงกลยุทธ์ว่าอุจิยังควรมีที่ทางในโครงสร้างการจัดหาของคุณหรือไม่ หรือคาโกชิมะแซงหน้าไปแล้วสำหรับการใช้งานของคุณ

ประเด็นสำคัญของการจัดซื้อมัทฉะอุจิแบบขายส่งในปี 2026

  • ปริมาณการซื้อขายเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือลดลง 21% ในปี 2025 ขณะที่ราคาประมูลเฉลี่ยเพิ่มขึ้น 135% การเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 มีปริมาณมากขึ้น แต่ราคาก็ปรับขึ้นอีก ผู้ผลิตเก่าแก่อย่าง Ippodo จำกัดการขายมัทฉะ
  • ในปี 2026 มัทฉะอุจิเกรด Ceremonial มีราคาขายส่งสูงกว่าคาโกชิมะเกรดเทียบเท่ากัน 30–60% ที่ MOQ 10–25 kg เมื่อซื้อตรงจากญี่ปุ่น หากใบเสนอราคาต่ำกว่าเกณฑ์ราคาที่เป็นสัญญาณเตือนในหัวข้อที่ 4 นั่นคือสัญญาณของสินค้าปลอม
  • การตรวจสอบคำกล่าวอ้างว่าเป็นอุจิต้องอาศัยเอกสารแหล่งกำเนิดระดับจังหวัดและระดับเขต การระบุสายพันธุ์ และนับวันยิ่งต้องให้บุคคลที่สามเข้ามาตรวจประเมินระบบตรวจสอบย้อนกลับด้วย
  • ปัจจุบันตำแหน่งที่ถูกต้องของอุจิคือ SKU พรีเมียมที่ขายด้วยเรื่องราว ไม่ใช่เกรดสินค้าโภคภัณฑ์สำหรับงานผลิต การจัดหาในปริมาณมากควรใช้คาโกชิมะหรือนิชิโอะ
  • สัญญาจัดสรรโควตาที่ลงนามในช่วงเดือนกรกฎาคม–สิงหาคม หลังฤดูเก็บเกี่ยว คือวิธีเดียวที่เชื่อถือได้ในการล็อกอุปทานมัทฉะอุจิแบบขายส่งสำหรับ 12 เดือนถัดไป

สารบัญ

  1. สิ่งที่ทำให้มัทฉะอุจิแตกต่าง
  2. การผลิตมัทฉะอุจิท่ามกลางภาวะขาดแคลนที่ยังไม่คลี่คลาย
  3. ราคาขายส่งและ MOQ ของมัทฉะอุจิปี 2026
  4. การตรวจสอบแหล่งกำเนิดอุจิและการหลีกเลี่ยงสินค้าปลอม
  5. ประเภทของซัพพลายเออร์มัทฉะอุจิแบบขายส่ง
  6. คำถามเชิงกลยุทธ์: อุจิหรือคาโกชิมะ
  7. แผนการจัดหาเชิงปฏิบัติสำหรับปี 2026
  8. คำถามที่พบบ่อย

1. สิ่งที่ทำให้มัทฉะอุจิแตกต่าง

เทอรัวร์ (terroir) ประเพณีการเพาะปลูก และการคัดเลือกสายพันธุ์ของอุจิ เมื่อรวมกันแล้วทำให้มัทฉะอุจิแตกต่างจากมัทฉะที่ปลูกในจังหวัดอื่นของญี่ปุ่นในระดับที่วัดได้ แต่ความแตกต่างจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับระดับเกรด และราคาพรีเมียมก็มาจากความเก่าแก่และชื่อเสียงของแบรนด์พอ ๆ กับคุณลักษณะที่สัมผัสได้ในถ้วย

ลักษณะทางการเกษตรของพื้นที่อุจิ

  • ภูมิศาสตร์: เมืองอุจิและพื้นที่โดยรอบทางตอนใต้ของจังหวัดเกียวโต เป็นแหล่งผลิตชาเก่าแก่ที่มีประวัติย้อนไปถึงศตวรรษที่ 13
  • ภูมิอากาศ: เป็นแบบภาคพื้นทวีป อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาลอย่างชัดเจน มีหมอกหนาในยามเช้าจากแม่น้ำอุจิ และมีฝนปานกลาง ใบชาจึงเติบโตช้าลง และเท็นฉะที่พรางแสงมีความเข้มข้นของกรดอะมิโนสูงขึ้น
  • ดิน: ดินตะกอนน้ำพาที่มีดินเหนียวสูงตามแนวลำน้ำ เสริมด้วยการใช้ปุ๋ยหมักแบบดั้งเดิมที่ช่วยรักษาอินทรียวัตถุในดิน
  • ภูมิประเทศ: ส่วนใหญ่ปลูกบนเนินเขา ใช้แรงงานมากและนำเครื่องจักรมาใช้ได้ยาก นี่คือต้นเหตุที่ทำให้อุจิมีราคาสูงกว่าแหล่งอื่น เพราะผลผลิตต่อเฮกตาร์ต่ำกว่าการปลูกบนพื้นที่ราบของคาโกชิมะอย่างมีนัยสำคัญ

รายละเอียดการเพาะปลูก

  • การพรางแสง: พรางแสงแบบ “ฮนซุ” (honzu) ดั้งเดิม โดยคลุมเสื่อฟางข้าวและเสื่อต้นอ้อไว้บนโครงไม้ไผ่ แม้ต้องใช้แรงงานมาก แต่ทำให้คลอโรฟิลล์พัฒนาได้เข้มข้นกว่าการใช้ตาข่ายพรางแสงสังเคราะห์
  • ระยะเวลาพรางแสง: 20–30 วันก่อนการเก็บเกี่ยว ล็อตอุจิระดับพรีเมียมจะพรางแสงนานเกือบเต็มช่วงนี้
  • การเก็บเกี่ยว: ผลผลิตระดับสูงสุดเก็บด้วยมือ ส่วนอุจิระดับกลางใช้เครื่องจักรช่วยเก็บ
  • การแปรรูป: นึ่งเพื่อหยุดการทำงานของเอนไซม์ภายในไม่กี่ชั่วโมงหลังเก็บเกี่ยว อบแห้งในเตาอบเท็นฉะแบบดั้งเดิม คัดก้านและเส้นใบออกด้วยมือหรือเครื่องจักร แล้วบ่มไว้ก่อนบดด้วยโม่หิน

สายพันธุ์ที่มักเชื่อมโยงกับอุจิ

สายพันธุ์

ลักษณะทางประสาทสัมผัส

การใช้งานทั่วไป

ซามิโดริ (Samidori)

อูมามิเด่นชัด สีเขียวเข้ม

เกรด Ceremonial ระดับสูงสุด

อาซาฮิ (Asahi)

หวาน ละมุน ธีอะนีนสูง

เกรด Ceremonial ระดับพรีเมียม มีปริมาณจำกัด

โอคุมิโดริ (Okumidori)

อูมามิและความหวานสมดุล สีสดใส

เกรด Ceremonial ระดับกลาง

ยาบุคิตะ (Yabukita)

สายพันธุ์พื้นฐานดั้งเดิม รสและกลิ่นกลาง ๆ

เกรด Ceremonial มาตรฐาน และเกรด Culinary ระดับพรีเมียม

โกโค (Gokou)

อูมามิเข้มข้น มีลักษณะแบบอุจิดั้งเดิม

เกรด Ceremonial สายดั้งเดิม

ความต่างทางชีวเคมีเมื่อเทียบกับคาโกชิมะหรือนิชิโอะ

มัทฉะอุจิระดับพรีเมียมมีลักษณะต่อไปนี้อย่างสม่ำเสมอ

  • ปริมาณแอล-ธีอะนีน: 1.3–1.7% (เทียบกับ 1.0–1.3% ของคาโกชิมะเกรด Ceremonial ทั่วไป)
  • คลอโรฟิลล์: สูงกว่าเล็กน้อยเมื่อขยายระยะเวลาพรางแสงเป็น 25 วันขึ้นไป
  • คาเทชิน: ต่ำกว่าเล็กน้อย จึงฝาดน้อยกว่าเมื่อเสิร์ฟแบบชงล้วน
  • ความซับซ้อนของสารให้กลิ่น: กลิ่น “โออิกะ” (ooika หรือกลิ่นหอมเฉพาะของชาที่ผ่านการคลุม) เด่นชัดกว่า

ผู้ชิมที่ผ่านการฝึกมาสามารถรับรู้ความแตกต่างเหล่านี้ได้เมื่อชงล้วน แต่ในเมนูที่ผสมนมแทบรับรู้ไม่ได้ ส่วนต่างราคาของอุจิจึงคุ้มค่าเป็นหลักเมื่อวางตำแหน่งเป็นเกรด Ceremonial และสินค้าค้าปลีกระดับพรีเมียม ไม่ใช่กับเมนูลาเต้ที่ขายในปริมาณมาก

2. การผลิตมัทฉะอุจิท่ามกลางภาวะขาดแคลนที่ยังไม่คลี่คลาย

ภาวะขาดแคลนเท็นฉะในปี 2024–2025 ซึ่งเกิดจากความต้องการที่พุ่งสูงมาชนกับผลผลิตของเกียวโตที่ลดลงในปี 2025 คือเหตุการณ์ที่กำหนดทิศทางของตลาดขายส่งมัทฉะยุคใหม่ ในปี 2026 ภาวะนี้ก็ยังไม่คลี่คลาย และจะส่งผลต่อราคาและปริมาณสินค้าที่หาได้ไปจนถึงปี 2028

เกิดอะไรขึ้น

  • ปัจจัยด้านความต้องการ: ความต้องการเท็นฉะซึ่งเป็นวัตถุดิบของมัทฉะพุ่งสูงขึ้นตามแรงซื้อจากต่างประเทศ ขณะที่ชาทุกประเภทที่ซื้อขายในตลาดเกียวโตมีปริมาณลดลงในการเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2025
  • ผลกระทบต่อผลผลิต: ปริมาณการซื้อขายเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือในตลาดชาเกียวโตของ JA Zen-Noh ลดลง 21% ในปี 2025 และเท็นฉะรอบแรกที่เก็บด้วยเครื่องจักรลดลง 8%
  • สต็อกสำรองหมดลง: ตามธรรมเนียมแล้ว ผู้ผลิตเก่าแก่ของญี่ปุ่นจะเบลนด์เท็นฉะแช่แข็งของปีก่อนเข้าไปในการผลิตแต่ละรอบเพื่อให้คุณภาพสม่ำเสมอ แต่ความต้องการที่พุ่งขึ้นในปี 2024–2025 ทำให้สต็อกสำรองเหล่านี้หมดไป
  • ราคาประมูลพุ่งขึ้น: ราคาเฉลี่ยของเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือเพิ่มขึ้น 135% ในปี 2025 และเท็นฉะรอบแรกที่เก็บด้วยเครื่องจักรเพิ่มขึ้น 162% ซึ่งตลาดเกียวโตไม่เคยเห็นการพุ่งขึ้นขนาดนี้มาก่อน

การตอบสนองของตลาดตลอดปี 2025–2026

  • ความเคลื่อนไหวของผู้ผลิตเก่าแก่: ภายในเดือนสิงหาคม 2025 Ippodo ได้จำกัดปริมาณการขายมัทฉะแล้ว เนื่องจากความต้องการจากต่างประเทศสูงเกินกว่าอุปทาน และในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 ได้ประกาศยุติการจำหน่ายโฮจิฉะและเก็นไมฉะหลายรายการ เพราะการเปลี่ยนไร่ชาไปผลิตเท็นฉะทำให้อุปทานบันฉะลดลง โควตาขายส่งตึงตัวขึ้นทั้งหมวดสินค้า
  • ปฏิกิริยาของบริษัทเทรดดิ้ง: บริษัทเทรดดิ้งผู้ส่งออกระดับกลางหันไปจัดหาจากคาโกชิมะและนิชิโอะมากขึ้นเพื่อเติมช่องว่างของอุปทานอุจิ ซึ่งยิ่งเร่งการย้ายฐานการผลิตไปยังพื้นที่อื่น
  • ผลกระทบต่อผู้บริโภคปลายทาง: ราคาขายปลีกมัทฉะในสหรัฐอเมริกาและสหภาพยุโรปเพิ่มขึ้น 25–40% ตลอดช่วงปี 2025–2026 โดยราคา SKU ค้าปลีกระดับพรีเมียมจากแหล่งกำเนิดอุจิปรับขึ้นมากที่สุด

แนวโน้มอุปทานปี 2026

  • การฟื้นตัวของปริมาณ: ฟื้นตัวเพียงบางส่วน ในการเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 ปริมาณการซื้อขายเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือเพิ่มขึ้นราว 19% แต่ยังต่ำกว่าปี 2024 ขณะที่เท็นฉะรอบแรกที่เก็บด้วยเครื่องจักรเพิ่มขึ้นราว 20% เนื่องจากผู้ปลูกเปลี่ยนจากชาประเภทอื่นมาผลิตเท็นฉะ
  • การทรงตัวของราคา: ยังไม่ทรงตัว ราคาเฉลี่ยของการเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 ปรับขึ้นอีก โดยเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือเพิ่มขึ้นราว 11% และเท็นฉะที่เก็บด้วยเครื่องจักรเพิ่มขึ้นราว 22% ส่วนสภาอุตสาหกรรมชาเกียวโตรายงานว่ายังไม่มีสัญญาณว่าราคาที่พุ่งขึ้นจะเริ่มชะลอตัว คนในอุตสาหกรรมเห็นตรงกันว่าราคาอุจิจะไม่กลับไปต่ำเท่าปี 2023 อีกแล้ว ค่าแรง ค่าปุ๋ย และค่าพลังงานที่สูงขึ้นได้ฝังอยู่ในโครงสร้างต้นทุนอย่างถาวรแล้ว
  • โควตาที่จัดสรรได้: ยังตึงตัว ปริมาณเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือในการเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 ยังต่ำกว่าปี 2024 ขณะที่ราคาปรับขึ้นอีก และสัญญาจัดสรรโควตารายปีจะลงนามกันในช่วงเดือนกรกฎาคม–สิงหาคม หลังฤดูเก็บเกี่ยว

3. ราคาขายส่งและ MOQ ของมัทฉะอุจิปี 2026

ในปี 2026 ราคาขายส่งมัทฉะอุจิอยู่บนสุดของโครงสร้างราคามัทฉะญี่ปุ่น และสูงกว่ามัทฉะคาโกชิมะเกรดเทียบเท่ากัน 30–60% ตารางด้านล่างแสดงราคาขายส่งเมื่อซื้อตรงจากญี่ปุ่นผ่านผู้ส่งออกที่มีคุณสมบัติเหมาะสม ซึ่งมีห่วงโซ่อุปทานที่ตรวจสอบย้อนกลับไปถึงแหล่งกำเนิดอุจิได้

ตารางราคาขายส่งมัทฉะอุจิปี 2026 (USD/kg, FOB ญี่ปุ่น)

ระดับ

1 kg

5 kg

10 kg

25 kg+

หมายเหตุ

เกรดประกวดของผู้ผลิตเก่าแก่

$550–850

$480–750

$420–680

ตามสัญญา

สายพันธุ์เดียว เก็บด้วยมือ สต็อกระดับประมูล

อุจิเกรด Ceremonial มาตรฐาน

$280–420

$250–380

$220–340

$200–310

บดด้วยโม่หิน จากผลผลิตเกรดสูง

อุจิเกรด Premium Latte

$150–220

$130–195

$115–175

$100–160

เกรด Latte แหล่งกำเนิดอุจิ สำหรับเมนูผสมนมระดับพรีเมียม

อุจิเกรด Culinary

$80–130

$70–115

$60–100

$55–90

หายาก เพราะการผลิตของอุจิส่วนใหญ่มุ่งไปที่เกรดที่สูงกว่า

ปริมาณที่หาได้จริง

อุปทานขายส่งของอุจิมีข้อจำกัดด้านปริมาณ ต่างจากคาโกชิมะหรือเกรดระดับอุตสาหกรรมที่คำสั่งซื้อระดับพาเลต (500 kg+) เป็นเรื่องปกติ สภาพจริงในปี 2026 มีดังนี้

  • คำสั่งซื้อ 5–25 kg: โดยทั่วไปหาได้จากผู้ส่งออกที่มีคุณสมบัติเหมาะสม แต่ในช่วงที่ความต้องการสูงสุด การจัดสรรโควตาจะเป็นไปตามลำดับความสำคัญ
  • คำสั่งซื้อ 25–100 kg: ต้องมีสัญญาจัดสรรโควตารายปีที่ลงนามในช่วงเดือนกรกฎาคม–สิงหาคม หลังฤดูเก็บเกี่ยว
  • คำสั่งซื้อ 100 kg+: ต้องมีความสัมพันธ์หลายปีกับผู้ผลิตเก่าแก่หรือบริษัทเทรดดิ้งผู้ส่งออกรายใหญ่ และโดยทั่วไปลูกค้าใหม่จะซื้อไม่ได้ในปี 2026
  • คำสั่งซื้อระดับพาเลต 500 kg+: แทบหาไม่ได้ในราคาเชิงพาณิชย์ ผู้ผลิตเครื่องดื่มรายใหญ่ใช้โครงสร้างสัญญาแบบอื่น หรือเบลนด์อุจิกับแหล่งกำเนิดอื่น

เปรียบเทียบราคาอุจิกับคาโกชิมะ นิชิโอะ และชิซูโอกะ (เกรด Ceremonial และ Premium Latte, MOQ 10 kg, ปี 2026)

แหล่งกำเนิด

เกรด Ceremonial (MOQ 10 kg)

เกรด Premium Latte (MOQ 10 kg)

หมายเหตุ

อุจิ

$220–340

$115–175

ราคาพรีเมียมจากชื่อเสียงแบรนด์อันเก่าแก่ ปริมาณจำกัด

คาโกชิมะ

$140–220

$70–100

ปริมาณการผลิตมากที่สุดในปี 2026 คุณภาพในถ้วยเทียบเท่ากันในระดับ Latte

นิชิโอะ

$160–240

$75–110

อุปทาน B2B มั่นคง ชื่อเสียงเป็นที่รู้จักในระดับปานกลาง

ชิซูโอกะ

$120–200

$60–90

ทางเลือกสำหรับผู้ที่มีงบจำกัด คุณภาพไม่สม่ำเสมอ

4. การตรวจสอบแหล่งกำเนิดอุจิและการหลีกเลี่ยงสินค้าปลอม

ภาวะขาดแคลนในปี 2025 ทำให้มีผู้ฉวยโอกาสติดฉลากแหล่งกำเนิดเป็นเท็จ “มัทฉะอุจิ” เกรด Latte ที่ราคา USD 80/kg แทบแน่นอนว่าไม่ใช่สินค้าที่มาจากอุจิจริง ส่วน “มัทฉะอุจิ” เกรด Latte ที่ราคา USD 150/kg อาจเป็นอุจิจริง แต่ต้องตรวจสอบก่อน อุจิปลอมเป็นกลโกงที่พบบ่อยที่สุดอย่างหนึ่งในตลาดมัทฉะ B2B ปี 2026

เกณฑ์ราคาที่เป็นสัญญาณเตือน (สินค้าที่อ้างว่าเป็นอุจิ, MOQ 10 kg)

  • อ้างว่าเป็นเกรด Ceremonial แต่ราคาต่ำกว่า USD 180/kg: เป็นสัญญาณของสินค้าปลอม ต้นทุนการผลิตของอุจิเกรด Ceremonial แท้ไม่เอื้อให้ตั้งราคาขายส่งต่ำกว่า USD 180/kg ได้ ไม่ว่า MOQ จะเท่าใด
  • อ้างว่าเป็นเกรด Premium Latte แต่ราคาต่ำกว่า USD 90/kg: เป็นสัญญาณของสินค้าปลอม น่าจะเป็นมัทฉะคาโกชิมะหรือสินค้าเบลนด์ที่ติดฉลากผิดว่าเป็นอุจิ
  • เกรดใดก็ตามที่ทำตลาดว่าเป็นอุจิ แต่เอกสารระบุแหล่งกำเนิดไว้แค่ระดับประเทศ (“ญี่ปุ่น”): ตัดออกจากการพิจารณาได้ทันที มัทฉะอุจิแท้ที่ขายส่งจะมีเอกสารระบุแหล่งกำเนิดถึงระดับเทศบาลหรือระดับเขตเสมอ

เอกสารที่ต้องใช้ในการตรวจสอบ

  1. การระบุแหล่งกำเนิดระดับจังหวัดและเขต: “จังหวัดเกียวโต เขตอุจิ” หรือพื้นที่ย่อยที่เจาะจง การระบุกว้าง ๆ เพียง “เกียวโต” ไม่เพียงพอ
  2. การระบุสายพันธุ์: ระบุสายพันธุ์ที่ใช้อย่างเจาะจง การผลิตของอุจิเน้นที่ Samidori, Asahi, Okumidori, Yabukita และ Gokou ชื่อสายพันธุ์เหล่านี้จึงควรปรากฏในเอกสาร
  3. วันที่และปีที่เก็บเกี่ยว: ผลผลิตปีปัจจุบัน (2026) หรือปีก่อนหน้า (2025) สำหรับการจัดส่งในปี 2026 วันที่เก็บเกี่ยวที่เก่ากว่านั้นบ่งชี้ว่าเป็นสินค้าระบายสต็อก
  4. เอกสารห่วงโซ่การแปรรูป: เท็นฉะเก็บเกี่ยวที่ใด แปรรูปที่ใด และบดที่ใด เท็นฉะจากอุจิสามารถนำไปบดที่โรงงานนอกอุจิได้โดยชอบธรรม แต่ห่วงโซ่การครอบครองสินค้า (chain of custody) ควรตรวจสอบย้อนกลับได้
  5. การรับรองออร์แกนิก (หากมีการกล่าวอ้าง): ใบรับรอง JAS Organic พร้อมใบรับรองการนำเข้าสำหรับแต่ละการจัดส่งของล็อตที่มีแหล่งกำเนิดจากอุจิ (NOP Import Certificate สำหรับสหรัฐอเมริกา และ COI สำหรับสหภาพยุโรป)
  6. การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม (สำหรับสัญญาที่มีมูลค่าเกิน USD 50K ต่อปี): รายงานจาก Eurofins, SGS หรือ Japan Food Research Laboratories ที่ตรวจสอบคำกล่าวอ้างด้านแหล่งกำเนิดและสายพันธุ์ โดยใช้การวิเคราะห์อัตราส่วนไอโซโทปหรือเครื่องหมาย DNA ในกรณีที่มีข้อโต้แย้ง

อุจิปลอมมักทำขึ้นด้วยวิธีใด

  • ติดฉลากผิดให้มัทฉะพรีเมียมจากคาโกชิมะหรือนิชิโอะ: มัทฉะญี่ปุ่นของแท้ถูกติดฉลากใหม่ว่ามาจากอุจิ ตัวสินค้าเป็นมัทฉะจริง แต่ไม่ใช่อุจิ
  • การเบลนด์: ผสมอุจิแท้ในสัดส่วนเล็กน้อยกับชาที่ไม่ใช่อุจิซึ่งเป็นส่วนใหญ่ แล้วขายในชื่อ “อุจิเบลนด์” บางรูปแบบการนำเสนอถือว่าถูกกฎหมาย แต่บางรูปแบบก็เข้าข่ายหลอกลวง
  • ติดฉลากใหม่ให้สินค้าจากจีน: ผงชาเขียวที่มีแหล่งกำเนิดจากจีนถูกติดฉลากใหม่ว่าเป็นของญี่ปุ่น หรือระบุเจาะจงว่าเป็นอุจิ พบมากกว่าในช่วงราคาระดับอุตสาหกรรม ส่วนในระดับ Ceremonial พบน้อยกว่าแต่กำลังเพิ่มขึ้น
  • นำสต็อกเก่ามาขายใหม่: อุจิของจริงที่เก็บในคลังสินค้ามานาน 2 ปีขึ้นไป แต่ขายในราคาของผลผลิตปีปัจจุบัน มักมาพร้อมใบรับรองผลการวิเคราะห์ (COA) ที่ดูใหม่กว่าความเป็นจริง หรือซัพพลายเออร์ไม่เต็มใจแสดงเอกสารปีที่เก็บเกี่ยว

5. ประเภทของซัพพลายเออร์มัทฉะอุจิแบบขายส่ง

การจัดหามัทฉะอุจิแท้ในปริมาณขายส่งเชิงพาณิชย์ในปี 2026 ต้องทำงานกับซัพพลายเออร์บางประเภทโดยเฉพาะ ซัพพลายเออร์มัทฉะญี่ปุ่นไม่ใช่ทุกรายที่สามารถจัดหาอุจิแท้ได้ หรือจัดหาให้จริง

ผู้ผลิตเก่าแก่ที่มีสำนักงานใหญ่ในอุจิ

  • ตัวอย่าง: Marukyu Koyamaen, Horiishichimeien และ Yamamasa Koyamaen
  • อุปทานอุจิ: มาจากไร่ของตนเองและผู้ปลูกที่ทำสัญญาไว้ในเขตอุจิโดยตรง 100%
  • การเข้าถึงการขายส่ง: จำกัดมากสำหรับลูกค้าใหม่ในปี 2026 ต้องใช้เวลาสร้างความสัมพันธ์ (เดินทางไปพบด้วยตนเอง กระบวนการรับลูกค้าใหม่ 3–6 เดือน) รวมถึงต้องยอมรับเงื่อนไขการชำระเงินล่วงหน้าและ MOQ ที่ไม่ยืดหยุ่น
  • ราคา: อยู่ในช่วงบนสุดของตารางราคาปี 2026 และเจรจาต่อรองได้น้อย
  • เหมาะสำหรับ: แบรนด์ค้าปลีกระดับหรู กลุ่มธุรกิจโรงแรมและการบริการ และลูกค้าขายส่งที่มีความสัมพันธ์กันมาหลายปี

บริษัทเทรดดิ้งผู้ส่งออกที่มีห่วงโซ่อุปทานอุจิ

  • ตัวอย่าง: First Agri (มีโควตาจากแหล่งกำเนิดอุจิ) และผู้ส่งออกระดับกลางที่ตั้งอยู่ในเกียวโต
  • อุปทานอุจิ: มีความสัมพันธ์ในการซื้อโดยตรงกับเกษตรกรในอุจิ และเข้าถึงการประมูลเท็นฉะได้ ปริมาณอุปทานจำกัดกว่าสต็อกจากคาโกชิมะ/นิชิโอะของบริษัทเหล่านี้
  • การเข้าถึงการขายส่ง: ลูกค้าใหม่เข้าถึงได้ง่ายกว่าผู้ผลิตเก่าแก่ กระบวนการรับลูกค้าใหม่ใช้เวลา 6–10 สัปดาห์ MOQ โดยทั่วไปอยู่ที่ 10–25 kg
  • ราคา: แข่งขันได้กับผู้ผลิตเก่าแก่ (บางครั้งต่ำกว่า 5–15% ในเกรดเทียบเท่ากัน) แต่ยังอยู่ในระดับราคาพรีเมียม
  • เหมาะสำหรับ: แบรนด์ระดับกลาง ร้านค้าปลีกระดับพรีเมียม คาเฟ่อิสระระดับหรู และโครงการ private label ที่ต้องการแหล่งกำเนิดอุจิโดยไม่ต้องรับมือกับความซับซ้อนในการสร้างความสัมพันธ์กับผู้ผลิตเก่าแก่

ผู้ผลิตครบวงจรระดับอุตสาหกรรมที่มีอุจิเบลนด์

  • ตัวอย่าง: Ito En และแผนกอุตสาหกรรมของ Aiya
  • อุปทานอุจิ: มีเพียงบางส่วน ผู้ผลิตกลุ่มนี้เบลนด์เท็นฉะจากอุจิเข้าไปในสินค้าพรีเมียมบางรายการ แทนที่จะขายส่งอุจิ 100%
  • การเข้าถึงการขายส่ง: เน้นปริมาณ ข้อผูกพันขั้นต่ำโดยทั่วไปอยู่ที่ 500 kg ขึ้นไป
  • ราคา: เป็นราคาสินค้าเบลนด์ และมักไม่เปิดเผยว่ามีอุจิอยู่กี่เปอร์เซ็นต์
  • เหมาะสำหรับ: ผู้ผลิตเครื่องดื่มรายใหญ่ และผู้พัฒนาผลิตภัณฑ์ RTD (เครื่องดื่มพร้อมดื่ม)

แบรนด์ผู้จัดจำหน่ายในสหรัฐอเมริกา/สหภาพยุโรปที่อ้างว่าสินค้าเป็นอุจิ

  • อุปทานอุจิ: ต้องตรวจสอบ แบรนด์ผู้จัดจำหน่ายบางรายจัดหาอุจิแท้มาจริง แต่บางรายติดฉลากผิด
  • การเข้าถึงการขายส่ง: โดยทั่วไป MOQ ต่ำกว่าการซื้อตรงจากญี่ปุ่น แต่ต้นทุนต่อ kg สูงกว่า
  • ราคา: สูงกว่าราคาซื้อตรงจากญี่ปุ่นในเกรดเทียบเท่ากัน 25–40%
  • เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อปริมาณน้อยที่ต้องการสต็อกในคลังสินค้าที่สหรัฐอเมริกา/สหภาพยุโรป และสามารถตรวจสอบคำกล่าวอ้างด้านแหล่งกำเนิดผ่านการติดต่อนอกรอบกับซัพพลายเออร์ต้นทางโดยตรงได้

6. คำถามเชิงกลยุทธ์: อุจิหรือคาโกชิมะ

การตัดสินใจที่ส่งผลมากที่สุดสำหรับผู้ซื้อมัทฉะพรีเมียมในปี 2026 คือ แหล่งกำเนิดอุจิยังคุ้มกับราคาที่สูงกว่าคาโกชิมะ 30–60% หรือไม่ ถ้าตอบตามตรง ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน

กรณีที่อุจิยังได้เปรียบ

  • สินค้าบรรจุภัณฑ์สำหรับค้าปลีกระดับหรู: เรื่องราวแหล่งกำเนิดอุจิบนกระป๋องขนาด 30g สำหรับผู้บริโภคที่วางขายปลีกราคา USD 45–65 เป็นแรงจูงใจในการซื้อที่มีน้ำหนัก เรื่องราวของแบรนด์ก็คือตัวสินค้า
  • การเสิร์ฟเกรด Ceremonial ในธุรกิจบริการระดับพรีเมียม: พิธีชงชาในโรงแรมหรู หรือคอร์สชาในร้านอาหารที่ได้ดาว Michelin ในบริบทนี้ การชงล้วนจะดึงธีอะนีนและกลิ่นหอมระดับพรีเมียมของอุจิออกมาได้เต็มที่
  • SKU เรือธงแบบซิงเกิลออริจินของคาเฟ่: เมนูเกรด Ceremonial ราคา USD 9–12 ที่อยู่บนสุดของเมนูมัทฉะในคาเฟ่ ลูกค้าที่สั่งเมนูนี้ตั้งใจมองหาคุณภาพที่มาจากแหล่งกำเนิด
  • สินค้าของขวัญในช่องทางค้าปลีก (ตลาดภายในประเทศญี่ปุ่น): ความเก่าแก่ของอุจิเป็นแรงจูงใจในการซื้อที่ทรงพลังในญี่ปุ่นเอง แต่มีผลน้อยกว่าเมื่ออยู่นอกญี่ปุ่น

กรณีที่คาโกชิมะเทียบเท่าหรือเหนือกว่าอุจิ

  • เมนูลาเต้ของคาเฟ่ที่ขายปริมาณมาก: เมื่อผสมนมและสารให้ความหวาน ความแตกต่างทางประสาทสัมผัสระหว่างอุจิกับคาโกชิมะเกรด Ceremonial จะหายไป คาโกชิมะคือตัวเลือกที่เหมาะสม และไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง 30–60% ที่อุจิแพงกว่า
  • เบเกอรี่และขนมหวาน: การใช้งานที่ผ่านความร้อนจะทำลายลักษณะอันละเอียดอ่อนซึ่งเป็นเหตุผลที่อุจิได้ราคาพรีเมียม คาโกชิมะเกรด Culinary ระดับพรีเมียมให้ผลได้เท่ากันในต้นทุนที่ต่ำกว่า
  • การผลิตเครื่องดื่ม RTD และผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร: คาโกชิมะระดับอุตสาหกรรมคือตัวเลือกมาตรฐาน การใช้อุจิในงานระดับอุตสาหกรรมไม่สมเหตุสมผลในเชิงเศรษฐกิจ
  • แบรนด์ D2C แบบ private label ที่เล่าเรื่องแบรนด์มากกว่าตัวสินค้า: การเล่าเรื่องของแบรนด์ด้านสุขภาพและความเป็นอยู่ที่ดี ความยั่งยืน หรือเรื่องราวของผู้ก่อตั้ง มักมีพลังมากกว่าการเล่าเรื่องแหล่งกำเนิด และคาโกชิมะให้ตัวเลขต้นทุนต่อหน่วยที่ดีกว่า

แนวทางพอร์ตโฟลิโอ: ใช้ทั้งสองแหล่งกำเนิด

ในปี 2026 ผู้ซื้อที่มีประสบการณ์มักใช้ทั้งสองแหล่งควบคู่กัน

  • ปริมาณหลัก (80–90%): คาโกชิมะเกรด Ceremonial และเกรด Latte ซึ่งเป็นแกนหลักที่ขับเคลื่อนตัวเลขทางธุรกิจ
  • ตัวชูโรงระดับพรีเมียม (10–20%): อุจิเกรด Ceremonial สำหรับ SKU เรือธง สินค้าของขวัญในช่องทางค้าปลีก หรือไลน์สินค้าที่ขายด้วยเรื่องราว

เครือร้านหลายสาขาที่มีประสบการณ์และแบรนด์ D2C ระดับพรีเมียมหันมาใช้โครงสร้างนี้ตลอดช่วงปี 2025–2026 เมื่อภาวะขาดแคลนบีบให้ต้องทบทวนการจัดหาใหม่ให้สอดคล้องกับความเป็นจริง

7. แผนการจัดหาเชิงปฏิบัติสำหรับปี 2026

การจัดทำแผนจัดหามัทฉะอุจิแบบขายส่งปี 2026 ที่ใช้ได้จริงมีห้าขั้นตอน

ขั้นตอนที่ 1: กำหนดบทบาทของอุจิในพอร์ตโฟลิโอของคุณ

  • เป็นแหล่งหลักด้านปริมาณ (ไม่แนะนำ ให้ใช้คาโกชิมะแทน)
  • เป็น SKU ตัวชูโรงระดับพรีเมียมเท่านั้น (แนะนำสำหรับ 90% ของผู้ซื้อ)
  • สินค้าของขวัญในช่องทางค้าปลีก / สินค้าที่สื่อถึงความเก่าแก่ของแบรนด์ (เหมาะกับอุจิ)
  • การเสิร์ฟเกรด Ceremonial ในธุรกิจบริการ (เหมาะกับอุจิ)

ขั้นตอนที่ 2: กำหนดขนาดโควตา

คำนวณปริมาณการใช้อุจิรายเดือนและรายปีตามบทบาทที่กำหนดไว้ สำหรับผู้ซื้อกลุ่มคาเฟ่และ D2C ส่วนใหญ่ โควตาอุจิจะอยู่ที่ 1–5 kg/เดือน ซึ่งน้อยกว่าปริมาณการใช้มัทฉะทั้งหมดอย่างมีนัยสำคัญ

ขั้นตอนที่ 3: คัดเลือกซัพพลายเออร์ 2–3 รายที่มีอุปทานอุจิซึ่งตรวจสอบได้

  • ติดต่อซัพพลายเออร์ที่เข้าข่าย 2–3 ราย (ผู้ผลิตเก่าแก่ บริษัทเทรดดิ้งผู้ส่งออก ผู้จัดจำหน่ายระดับพรีเมียม)
  • ขอเอกสารสเปกเฉพาะของอุจิ และขอให้ส่งตัวอย่าง
  • ตรวจสอบเอกสารแหล่งกำเนิดตามเช็กลิสต์ในหัวข้อที่ 4
  • ชิมแบบปิดตาเปรียบเทียบกับมัทฉะอุจิที่ใช้อยู่ในปัจจุบันหรืออุจิที่ใช้เป็นตัวอ้างอิง

ขั้นตอนที่ 4: เจรจาสัญญาจัดสรรโควตาในช่วงหลังการเก็บเกี่ยว

เดือนกรกฎาคม–สิงหาคมคือช่วงที่ผู้ผลิตญี่ปุ่นกำลังสรุปการจัดสรรโควตาสำหรับ 12 เดือนถัดไป สัญญาที่ลงนามตั้งแต่เดือนกันยายนเป็นต้นไปมักมีเงื่อนไขที่เข้มงวดกว่า เพราะกำลังการผลิตถูกผูกไว้กับลูกค้ารายอื่นแล้ว

ขั้นตอนที่ 5: จัดหาอุปทานเสริมจากแหล่งที่ไม่ใช่อุจิ

แผนจัดหาที่พึ่งพาอุจิเพียงแหล่งเดียวมีความเปราะบาง จับคู่โควตาอุจิกับสัญญาปริมาณที่ใหญ่กว่าจากคาโกชิมะหรือนิชิโอะ เพื่อรองรับปริมาณการใช้มัทฉะส่วนที่เหลือ วิธีนี้ยังเป็นกันชนรับมือกับอุปทานอุจิที่อาจหยุดชะงักหากผลผลิตเกิดวิกฤตในอนาคตด้วย

สร้างพอร์ตโฟลิโออุจิ + คาโกชิมะกับ First Agri จัดหาข้ามแหล่งกำเนิดได้จากซัพพลายเออร์รายเดียว ทั้งอุจิสำหรับ SKU ตัวชูโรง และคาโกชิมะสำหรับงานปริมาณมาก พร้อมการขนส่งทางอากาศ 7–14 วันและสัญญาจัดสรรโควตา สอบถามเราได้ว่าแต่ละล็อตมีเอกสารแสดงแหล่งที่มาใดบ้าง

ขอแผนการจัดหาที่รวมอุจิไว้ด้วย →

คำถามที่พบบ่อย

ในปี 2026 สั่งซื้อมัทฉะอุจิแบบขายส่งได้ขั้นต่ำเท่าใด

สั่งได้ขั้นต่ำ 5–10 kg กับบริษัทเทรดดิ้งผู้ส่งออกที่มีคุณสมบัติเหมาะสม และ 25 kg ขึ้นไปกับผู้ผลิตเก่าแก่ส่วนใหญ่ โควตาอุจิตึงตัวเพราะภาวะขาดแคลนเท็นฉะยังไม่คลี่คลายในปี 2026 แต่ผู้ซื้อระดับกลางยังเข้าถึงอุจิได้ในปริมาณขายส่งที่มากพอสมควร

มัทฉะอุจิดีกว่ามัทฉะคาโกชิมะจริงหรือไม่

สำหรับการเสิร์ฟเกรด Ceremonial แบบชงล้วนและการใช้งานระดับหรู อุจิมีปริมาณธีอะนีนสูงกว่าและกลิ่นหอมซับซ้อนกว่าอย่างสม่ำเสมอ แต่สำหรับเมนูที่ผสมนม เบเกอรี่ และการใช้งานระดับอุตสาหกรรม ลูกค้าไม่สามารถรับรู้ความแตกต่างได้ และคาโกชิมะให้ความคุ้มค่าเท่ากันหรือดีกว่า

มัทฉะอุจิเกรด Ceremonial ของแท้มีราคาขายส่งเท่าใดในปี 2026

อุจิเกรด Ceremonial มาตรฐานอยู่ที่ USD 220–340/kg ที่ MOQ 10 kg เมื่อนำเข้าตรงจากญี่ปุ่น ส่วนอุจิเกรดประกวดของผู้ผลิตเก่าแก่อยู่ที่ USD 420–850/kg ที่ MOQ 1–10 kg สินค้าใดก็ตามที่อ้างว่าเป็นอุจิเกรด Ceremonial แต่ราคาต่ำกว่า USD 180/kg ถือเป็นสัญญาณของสินค้าปลอม

จะตรวจสอบคำกล่าวอ้างว่าเป็นมัทฉะอุจิได้อย่างไร

ขอเอกสารแหล่งกำเนิดระดับจังหวัดและเขต การระบุสายพันธุ์อย่างเจาะจง วันที่เก็บเกี่ยว เอกสารห่วงโซ่การแปรรูป และใบรับรองออร์แกนิกพร้อมใบรับรองการนำเข้าสำหรับแต่ละการจัดส่ง (NOP Import Certificate สำหรับสหรัฐอเมริกา และ COI สำหรับสหภาพยุโรป) หากมี สำหรับสัญญาที่มีมูลค่าเกิน USD 50K ต่อปี ให้ว่าจ้างหน่วยงานภายนอกอย่าง Eurofins, SGS หรือ Japan Food Research Laboratories ตรวจสอบ

ราคาอุจิจะลดลงเมื่อการผลิตฟื้นตัวหรือไม่

จนถึงตอนนี้ยังไม่ลดลง การเก็บเกี่ยวรอบแรกปี 2026 ทำให้ปริมาณกลับมาบ้าง โดยเท็นฉะอุจิที่เก็บด้วยมือเพิ่มขึ้นราว 19% แต่ราคาประมูลเฉลี่ยก็ปรับขึ้นอีก คือราว 11% สำหรับเท็นฉะที่เก็บด้วยมือ และราว 22% สำหรับเท็นฉะรอบแรกที่เก็บด้วยเครื่องจักร ปัจจัยด้านต้นทุน (ค่าแรง ปุ๋ย พลังงาน) ยังอยู่ในระดับสูง และคนในอุตสาหกรรมเห็นตรงกันว่าราคาอุจิจะไม่กลับไปต่ำเท่าปี 2023 อีกแล้ว ให้วางแผนโดยถือว่า USD 200+/kg คือราคาฐานของอุจิเกรด Ceremonial ตั้งแต่ปี 2026 เป็นต้นไป

ควรลงนามสัญญาจัดสรรโควตาอุจิเมื่อใด

ช่วงเดือนกรกฎาคม–สิงหาคม หลังฤดูเก็บเกี่ยว คือช่วงเวลาที่เหมาะที่สุด ผู้ผลิตจะสรุปการจัดสรรโควตา 12 เดือนในช่วงนี้ หากลงนามในเดือนกันยายน–ธันวาคม มักต้องยอมรับเงื่อนไขทางการค้าที่เข้มงวดกว่า หรือได้โควตาน้อยลง

บทความที่เกี่ยวข้อง

  • มัทฉะอุจิ: เหตุใดแหล่งปลูกชาของเกียวโตจึงผลิตมัทฉะที่ดีที่สุดในโลก
  • การขายส่งมัทฉะปี 2026: คู่มือฉบับสมบูรณ์สำหรับผู้ซื้อ B2B ในการจัดหาจากญี่ปุ่น
  • ราคาขายส่งมัทฉะปี 2026: แจกแจงต้นทุนฉบับสมบูรณ์และวิเคราะห์ระดับราคา
  • อธิบายระบบการจัดเกรดมัทฉะ: JAS เทียบกับเกรดทางการค้า
  • ความเสี่ยงด้านการปนเปื้อนในมัทฉะ: โลหะหนัก สารกำจัดศัตรูพืช และการตรวจวิเคราะห์โดยบุคคลที่สาม
  • การตรวจประเมินซัพพลายเออร์มัทฉะ: เช็กลิสต์การตรวจโรงงานที่จำเป็น

จัดหามัทฉะอุจิแบบขายส่งกับ First Agri

สอบถามเราได้ว่าล็อตอุจิที่คุณกำลังพิจารณามีเอกสารแหล่งกำเนิด สายพันธุ์ และปีที่เก็บเกี่ยวใดบ้าง แล้วตรวจสอบเทียบกับเช็กลิสต์ในหัวข้อที่ 4 เริ่มต้นที่ MOQ 5–10 kg ขนส่งทางอากาศ 7–14 วัน และมีอุปทานเสริมจากคาโกชิมะสำหรับการจัดหาปริมาณมาก สร้างพอร์ตโฟลิโอที่มีทั้งสินค้าพรีเมียมและสินค้าปริมาณมากกับซัพพลายเออร์เพียงรายเดียว

ขอตัวอย่างและราคาขายส่งมัทฉะอุจิ →

แชร์:

บทความที่เกี่ยวข้อง

มัทฉะในออสเตรเลีย: วางงบการสัมผัสความร้อนและออกซิเจนสำหรับฤดูร้อน

มัทฉะในออสเตรเลีย: วางงบการสัมผัสความร้อนและออกซิเจนสำหรับฤดูร้อน

ทำไมคุณภาพมัทฉะที่สาขาเมลเบิร์นกับบริสเบนจึงต่างกัน: แบบฟอร์มประเมินการสัมผัสความร้อนและออกซิเจนทั้งห้าช่วง และการตรวจอายุของล็อตเมื่อฤดูกาลสวนทางกันคนละซีกโลก ที่ควรทำให้เสร็จก่อนสรุปเมนูฤดูร้อน

เผยแพร่: 2026. 10. 10อัปเดต: 2026. 10. 10
รายการบนฉลากมัทฉะในสิงคโปร์: ใครรับผิดชอบส่วนใด

รายการบนฉลากมัทฉะในสิงคโปร์: ใครรับผิดชอบส่วนใด

หากคุณนำมัทฉะญี่ปุ่นมาแบ่งบรรจุในสิงคโปร์ ให้แยกฉลากออกเป็นรายการที่คุณเขียนเอง ข้อมูลที่ซัพพลายเออร์ต้องยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร และคำกล่าวอ้างที่ต้องมีใบรับรองของล็อต

เผยแพร่: 2026. 10. 10อัปเดต: 2026. 10. 10
มัทฉะจับตัวเป็นก้อนในสิงคโปร์: การหาสาเหตุ

มัทฉะจับตัวเป็นก้อนในสิงคโปร์: การหาสาเหตุ

วิธีไล่หาสาเหตุจากอาการสำหรับผู้ซื้อในสิงคโปร์: แยกปัญหาสเปกของมัทฉะออกจากรอบการควบแน่นด้วยบันทึกที่ทำตลอดการจัดส่งสองรอบ แล้วแก้ให้ถูกจุดในการสั่งซื้อครั้งถัดไป

เผยแพร่: 2026. 10. 04อัปเดต: 2026. 10. 10

พร้อมเริ่มต้นแล้วหรือยัง

ขอตัวอย่างได้วันนี้ ไม่มีข้อผูกมัด มีเพียงชาชั้นดี

ขอตัวอย่างฟรี